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Sgika wa Bunge, Dk Tul_ia Acksor_l akizungumza na wajumbe wa kamati teule ya Rais ya kutathmini ufanisi na utendaji wa
le?ra ya Mambg ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki wakiongozwa na Mwenyekiti, Balozi mstaafu, Hassan Yahya
(kulia kwake) walipomtembelea bungeni, Dodoma jana. (Picha na Ofisi ya Bunge).
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uvuvi ukuze uchumi EAC

Na Mwandishi Maalumu,
Kampala '

'AIBU Waziri wa Mifugo
Nna Uvuvi, David Silinde

amezisihi nchi wanacha-
ma wa Taasisi ya Uvuvi ya Ziwa
Victoria ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki kuungana na mamla-
ka zinazoshughulikia viwanda,
biashara na takwimu kuhakiki-
sha mchango wa sekta ya uvuvi

unaonekana wazi kwenye Pato - -

la Taifa la kila nchi.
Silinde alitoa wito huo jijini
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Kampala, Uganda alipofungua
Mkutano wa Tano wa Baraza la
Mawaziri la Sekta ya Uvuvi na
Ukuzaji Viumbe Maji wa Taa-
sisi ya Uvuvi ya Ziwa Victoria
(LVFO) ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki uliofanyika juzi jijini
humo. -
Alisema suala la mchango wa
sekta ndogo ya uvuvi kuonekana
mdogo linatokana na ukweli
kwamba mazao ya uvuvi yana-
hesabiwa katika sekta za kilimo
na uzalishaji na mazao mengine

yakiingizwa katika mnyororo wa

thamani wa sekta nyingine.

Akizungumzia ulinzi wa
rasilimali za uvuvi katika Ziwa
Victoria, Silinde alisema uvuvi
haramu na uvuvi uliopitiliza
unaohatarisha uwepo endelevu
wa rasilimali za uvuvi na maza-
lia yake katika Ziwa Victoria
na hivyo suala la ulinzi wake
lazima litiliwe mkazo.

Alisema taarifa zinasema
kuwa idadi ya samaki aina ya
sangara kwa mfano imepungua
kwa asilimia 33 katika muda
wa mwaka 2021 na 2022 na
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kuongeza kuwa nchi wana-
chama wa LVFO haziwezi kukaa

i na kuacha vitendo
hivyo vikiendelea kwa kuwa
vinaathiri mamilioni ya watu
ambao maisha yao yanategemea
ziwa hilo.

Katika Mkutano huo Tanza-
nia ilikabidhi kijiti cha uenyekiti
kwa Uganda na kuipongeza kwa
kuchukua nafasi hiyo na hivyo
kuitakia utekelezaji mwema
wa majukumu yake ya kulinda
rasilimali za uvuvi katika Ziwa
Victoria.
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Mradl mkubwa wa

kilimo cha umwaglilaji
unajengwa katika kitongoji
cha Mkalama, Kljiji cha
Kongogo wilayanl hapa kwa
gharamaya Sh5.6 bilioni na
mkandarasi wa Kampunlya
CRJE kutoka China chinlya
Wizara ya Kilimo.

Habel Chidawali, Mwananchi‘
hchidawali@mwananchi.co.tz

Bahi. Serikali imeruhusu kazi . .
ya kujenga miundombinu katika

mradi wa kilimo cha umwagiliaji
iendelee, licha kutowekwa utara-
tibu wa mahali wafugaji wanako-
takiwa kupeleka mifugo yao.
Juzi Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Godwin Gondwe, Mbunge wa

Bahi, Kenneth Nolo na Mkuru--:-s
genzi Athuman Masasi na wata- .-

alamu wa tume ya umwagilidji,
walikwenda kijijini hapo kuzu-
ngumza na wananchi baada-ya
kuibuka mvutano juu ya wapi
watakwenda wakazi 760 ‘wa
kitongoji cha Mkalama amba-
cho eneo lake limechukuliwa na
mradi. -

Wafugaji waomba fidia
kupisha mradi umwagiliaji

Kilio kikubwa kwa wanan-
chi hao kilikuwa. kuhusu wapi
watakwenda ikiwa maeneo yao
yanachukuliwa na mradi huo.

Hata hivyo, Gondwe aliwa-
toa hofu wakulima hao kwa
kusema kuwa hakuna atakay-
enyang’anywa shamba lake, bali
yataboreshwa.

Aliwataka wakazi wa Kkijiji
hicho kuacha kukataa mradi wa
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~ “Wagehi tu, ball kipalimbele .=
cha kwanza kitakuwa kwa' =
waliokutwa ndani ambao: =&
£ mashamba yag yataboreshwa
“ kwenye kilimo cha mpurga,® =
Ve o' .

~Godw, A

mabilioni ambao unakwenda
kubadilisha maisha ya watu na
bahati kwao kuupata kwani kuna
maeneo mengine wanaulilia.
“Ondoeni mashaka, hakuna mtu
atakayehamishwa eneo hili, bali
mtakuwa wanufaika wa kwan-
za, kuhusu wafugaji mnaweza
kuandika barua kuomba mae-
neo mengine mkipenda, lakini
ndani ya mradi kutakuwa na
matoleo ya maji kwa ajili ya
milambo ya kunyweshea mifu-
go,” alisema Gondwe.

Kwa upande wa mkazi wa
Mkalama, Nghonongo Sani-
ng’o alisema itakuwa ngumu
kuvusha mifugo bila kugusa
mashamba, hivyo akaomba
Serikali kuwatafutia maeneo
ya kwenda. “Mradi hatukatai,

R o Y A jla-tunahoji- ni. maeneo yapi - .
e s Ll ™% . tutachuriga ' kama - kutakuwa °
¢ “Bwawa |inalojengwa siyo kwa '} S,

na mashamba, -tunaomba Ser-
ikali-itusaidie kupata maeneo
mengine au mtulipe fidiakidogo

. tuondoke,” alisema Saning’o.
Kwa upande wa Nolo alisisiti- .

za kuwa katika eneo hilo haku-
“takuwa- na kumhamisha mtu
kwenda sehemu nyingine.
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